11

Tiện ích Vinhomes

hoa-phuong-vhmb

Một góc Vinhomes Riverside

vinhomes-sky-lake-pham-hung
Vinhomes Skylake Phạm Hùng
harmonu-vinhomesmienbac

Lệ phí khi chuyển nhượng căn hộ ?

Bùi Tuấn ơi, chị hỏi để sang tên cho chủ mới cần phải nộp những phí và lệ phí gì? bao nhiêu %?.
Người gửi: Hải Yến

Trả lời:
Chúng ta sẽ dựa vào các cơ sở pháp lý sau:

– Theo Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ

– Luật Thuế thu nhập cá nhân sửa đổi năm 2012.

Khi chuyển nhượng căn hộ chung cư Chị Yến phải nộp các loại thuế, phí sau:
1. Lệ phí trước bạ:

Khoản 1 điều 2 Nghị định 45/2011/NĐ-CP quy định đối tượng chịu lệ phí trước bạ bao gồm nhà, đất.

Theo quy định tại điều 5, 6, 7 Nghị định 45/2011/NĐ-CP thì lệ phí trước bạn phải nộp khi chuyển nhượng căn hộ chung cư là:

Lệ phí trước bạ = 0,5% x Giá tính lệ phí trước bạ (giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành).

HĐCHCH_Bùi Tuấn bất động sản

2. Thuế thu nhập cá nhân:

Khoản 5 điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập chịu thuế bao gồm: Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;

Điều 14 Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định:

“Điều 14. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản

1. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được xác định bằng giá chuyển nhượng bất động sản theo từng lần chuyển nhượng trừ giá mua bất động sản và các chi phí liên quan, cụ thể như sau:

a) Giá chuyển nhượng bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm chuyển nhượng;

b) Giá mua bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm mua;

c) Các chi phí liên quan được trừ căn cứ vào chứng từ, hoá đơn theo quy định của pháp luật, bao gồm các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến quyền sử dụng đất; chi phí cải tạo đất, cải tạo nhà, chi phí san lấp mặt bằng; chi phí đầu tư xây dựng nhà ở, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc trên đất; các chi phí khác liên quan đến việc chuyển nhượng bất động sản.

2. Trường hợp không xác định được giá mua và chi phí liên quan đến việc chuyển nhượng bất động sản thì thu nhập chịu thuế được xác định là giá chuyển nhượng bất động sản.

3. Chính phủ quy định nguyên tắc, phương pháp xác định giá chuyển nhượng bất động sản trong trường hợp không xác định được giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất ghi trên hợp đồng thấp hơn giá đất do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định có hiệu lực tại thời điểm chuyển nhượng.

Bùi Tuấn bất động sản

 
ĐƯỜNG DÂY NÓNG ĐK MUA CĂN HỘ : 0987.907.165